Loading...
Kế toán thiên ưng
Dạy hết sức - Học hết mình - nâng trình kế toán
Công ty kế toán Thiên Ưng
Dạy hết sức - Học hết mình - nâng trình kế toán
Học làm kế toán tổng hợp
Học làm kế toán thuế
Học làm kế toán trên phần mềm
Học làm kế toán trên Excel
Thuế Thu Nhập Cá Nhân
Kế Toán Thiên Ưng
Phụ cấp tiền điện thoại có tính thuế TNCN không ?

Tiền phụ cấp tiền điện thoại có phải đóng thuế TNCN không ? Luôn là một trong những câu hỏi rất được kế toán Thuế quan tâm khi xác định các khoản thu nhập chịu thuế và không chịu thuế từ thu nhập tiền lương của nhân viên trong công ty. Không chỉ có tiền phụ cấp điện thoại mà ngay cả phụ cấp xăng xe cũng vậy.tiền phụ cấp điên thoại

Ngày 09 tháng 12 năm 2015, Tổng cục Thuế đã ban hành Công Văn Số: 5274/TCT-TNCN V/v Thuế TNCN đối với khoản chi tiền điện thoại. 
Theo công văn này:  Trường hợp nếu khoản tiền điện thoại công ty chi trả nhân viên hàng tháng được xác định là khoản khoán chi điện thoại, có quy định tại Hợp đồng lao động, được thực hiện theo chính sách của công ty và phù hợp với mức xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp theo các văn bản hướng dẫn thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp thì không tính vào thu nhập chịu thuế TNCN của nhân viên.

Ngày 21/03/2016, Tổng cục Thuế vừa ban hành Công văn 1166/TCT-TNCN hướng dẫn thuế thu nhập cá nhân (TNCN) đối với tiền công tác phí, tiền điện thoại. Theo đó:
Về Khoản chi tiền điện thoại cho cá nhân: Trường hợp Khoản chi tiền điện thoại cho cá nhân nếu được ghi cụ thể Điều kiện được hưởng và mức được hưởng tại một trong các hồ sơ sau: Hợp đồng lao động; Thỏa ước lao động tập thể; Quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty, Tập đoàn; Quy chế thưởng do Chủ tịch Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Giám đốc quy định theo quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp thì Khoản chi tiền điện thoại cho cá nhân là thu nhập được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNCN. Trường hợp đơn vị chi tiền điện thoại cho người lao động cao hơn mức khoán chi quy định thì phần chi cao hơn mức khoán chi quy định phải tính vào thu nhập chịu thuế TNCN.
 
Vậy là tiền phụ cấp điện thoại không bị tính vào thu nhập chịu thuế khi tính thuế TNCN
 

Còn về tiền xăng xe:

Công văn số 6587/CT-TTHT ngày 12/7/2016 của Cục Thuế TP. HCM về thuế TNCN:
Theo quy định tại điểm đ.4 khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC , khoản công tác phí và tiền điện thoại mà doanh nghiệp khoán cho người lao động theo quy chế tài chính hoặc quy chế nội bộ của doanh nghiệp thuộc diện được miễn thuế TNCN.
 
Theo đó, trường hợp Công ty khoán tiền điện thoại hàng tháng cho người lao động có giao dịch với khách hàng bằng điện thoại và khoán công tác phí cho người lao động thực tế có đi công tác theo đúng quy chế tài chính hoặc quy chế nội bộ thì các khoản tiền này được miễn thuế TNCN.
Tuy nhiên, trường hợp Công ty có phụ cấp tiền xăng xe cho người lao động hàng tháng nhưng không phải công tác phí thì khoản phụ cấp này phải chịu thuế TNCN từ tiền lương, tiền công.

Xem thêm: Cách tính thuế thu nhập cá nhân

Bình chọn bài viết
Xem kết quả: / 21 số bình chọn
Bình thường Tuyệt vời
Chia sẻ bạn bè
Kế toán Thiên Ưng học kế toán miễn phí tại TP.HCMGiảm 50% học phí khóa học kế toán
BÀI VIẾT LIÊN QUAN
Người phụ thuộc bao gồm những ai ? đối tượng nào?
Đối tượng được coi là người phụ thuộc theo luật thuế TNCN mới nhất để tính giảm trừ gia cảnh khi tính thuế thu...
Các khoản thu nhập chịu thuế TNCN từ tiền lương tiền công
Những khoản thu nhập từ tiền lương - tiền công phải chịu thuế TNCN theo thông tư 111/2013/TT-BCTC
Các khoản thu nhập được miễn thuế thu nhập cá nhân
Các khoản thu nhập được miễn thuế theo thông tư 111/2013/TT-BCT
Cách tính thuế thu nhập cá nhân lương NET
Lương NET là lương mà người lao động nhận được chưa bao gồm thuế. Nếu có phát sinh số thuế TNCN phải nộp thì s...
Mức giảm trừ gia cảnh mới nhất hiện nay
Mức Giảm trừ gia cảnh mới nhất hiện nay đang được quy định tại Điều 9 thông tư 111/2013/TT-BCTC hay tại Điều 1...
Cách xác định kê khai thuế TNCN theo tháng hay theo quý
Hướng dẫn cách xác định kê khai thuế thu nhập cá nhân theo tháng hay theo quý theo luật thuế mới nhất năm 2013
Hotline : Tư Vấn Khóa Học: Mr Thật 0989.233.284
02462.917.466 Hoangtrungthat@gmail.com
Email:
Giới thiệu về Thiên Ưng

KẾ TOÁN THIÊN ƯNG

Mr. Thật: 0989.233.284 - 02462.536.826
Email: hotroketoan68@gmail.com
CS1: Số nhà lô B11 (tòa nhà Richland) - Số 9A, Ngõ 181, Xuân Thủy, Cầu Giấy, Hà Nội.
(tòa nhà Richland cạnh tòa nhà HITC, Ngõ 181 Xuân thủy đối diện với Đại Học Sư Phạm)

CS2: Phòng 207 tòa nhà A5, Khu đô thị Đại Kim - Định Công - Hoàng Mai - Hà Nội
( Cách cầu Định Công 300m )

CS 3: Phòng 3A - Tầng 3 - Chung cư 39 - 19 Nguyễn Trãi - Thanh Xuân - Hà Nội
(Đối diện với chợ Ngã Tư Sở - Giao cắt giữa Nguyễn Trãi với Trường Chinh)
 
CS4Phòng 501 nhà B13, ngõ 461 Nguyễn Văn Linh - Sài Đồng - Long Biên
(Gần cầu Vượt Vĩnh Tuy, Gần Chi Cục Thuế quận Long biên, Quốc lộ 5)
 
CS5: Phòng 904 - Chung cư Green Building, số 540/1 - Đường CMT8, Phường 11, Quận 3, TP. HCM
   

Đỗ Văn Dũng DMCA.com Protection Status
 
GIẢM 50% KHÓA HỌC KẾ TOÁN
GIẢM 50% KHÓA HỌC KẾ TOÁN
Kế toán Thiên Ưng học kế toán miễn phí tại TP.HCM
[X] Đóng lại













chương trình khuyến mại